Học Văn bằng 2 Cao đẳng Dược có được mở quầy thuốc hay không?
5 (100%) 2 votes

Tôi có dự định đăng ký học Văn bằng 2 Cao đẳng Dược năm 2017, vậy học xong tôi có được phép mở quầy thuốc hay không?

(Hà My – Vĩnh Phúc)

Học Văn bằng 2 Cao đẳng Dược có được mở quầy thuốc?
Học Văn bằng 2 Cao đẳng Dược có được mở quầy thuốc?

 

Trả lời:

Chào Hà My, Ban tư vấn tuyển sinh Trường Cao đẳng Dược Hà Nội xin được giải đáp thắc mắc của Hà My như sau:

Chứng chỉ hành nghề Dược được Cục Quản lý Dược cấp cho đối tượng như sau:

Theo Nghị định số 79/2006/NĐ-CP được Chính phủ ban hành ngày 9/8/2006 quy định chi tiết về việc thi hành một số điều của Luật Dược chưa có đề cập trực tiếp đến vấn đề có bằng Cao đẳng Dược có được mở quầy thuốc hay không. Tuy nhiên tại các điểm B, C, D –  Khoản 4, Điều 15, Nghị định số 79/2006/NĐ-CP lại quy định:

  • Các chủ quầy thuốc bắt buộc phải có bằng tốt nghiệp từ Trung cấp Dược chính quy (Dược sĩ Trung cấp – hệ đào tạo 02 năm) trở lên và có ít nhất 2 năm thời gian thực hành tại những cơ sở dược hợp pháp.
  • Các chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp bắt buộc phải có văn bằng dược tá (hệ đào tạo 12 tháng) trở lên và ít nhất 2 năm thời gian thực hành tại cơ sở dược hợp pháp.
  • Người quản lý tủ thuốc trạm y tế phải có trình độ từ dược tá trở lên và có thực hành về dược ít nhất 2 năm tại cơ sở Dược hợp pháp. Trường hợp chưa có người có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên thì cần phải có người có trình độ chuyên môn từ Y sĩ trở lên đứng tên.

Dựa vào nghị định 79/2006/NĐ-CP như trên thì người có bằng tốt nghiệp Văn bằng 2 Cao đẳng Dược đã có thời gian thực hành ít nhất 2 năm tại cơ sở Dược hợp pháp có thể được cấp chứng chỉ hành nghề là chủ quầy thuốc, chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp hoặc người quản lý tủ thuốc trạm y tế.

Bởi vậy, bạn Hà My yên tâm khi hoàn thành chương trình đào tạo Văn bằng 2 Cao đẳng Dược, bạn có thể làm chủ quầy thuốc kinh doanh dược phẩm ở quy mô nhỏ, bán lẻ thuốc tân dược hoặc nếu muốn thì bạn có thể học liên thông Đại học Dược để lấy bằng Dược sĩ Đại học theo quy chế tuyển sinh liên thông hiện hành.

Thời gian nhận hồ sơ xét tuyển Văn bằng 2 Cao đẳng Dược năm 2017

Trường Cao đẳng Dược Hà Nội (tên thường gọi của Khoa Dược – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur) tiếp nhận hồ sơ đăng ký xét tuyển Văn bằng 2 Cao đẳng Dược năm 2017 từ ngày 02/01/2017, thời gian từ 7h30 – 17h30 tất cả các ngày trong tuần.

Thời gian khai giảng thường từ 1-2 tháng kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ. Tuy nhiên, bạn cần chắc chắn rằng bạn cần đáp ứng được điều kiện xét tuyển Văn bằng 2 Cao đẳng Dược nhé.

Thời gian học Văn bằng 2 Cao đẳng Dược 2017

Theo quy định chuẩn của Bộ GD&ĐT, chương trình đào tạo Văn bằng 2 Cao đẳng Dược là 2 năm. Thời khóa biểu được sắp xếp theo từng nguyện vọng của thí sinh như trong – ngoài giờ hành chính, thứ 7, chủ nhật. Sau khi hoàn thành chương trình học, học viên sẽ được cấp bằng Dược sĩ Cao đẳng chính quy.

Trường cao đẳng Dược Hà Nội tuyển sinh văn bằng 2 Cao đẳng Dược năm 2017

Địa chỉ nộp hồ sơ đăng ký học Văn bằng 2 Cao đẳng Dược năm 2017:

Thí sinh có nhu cầu đăng ký học Văn bằng 2 Cao đẳng Dược năm 2017 có thể nộp hồ sơ trực tiếp hoặc chuyển phát về một trong 2 địa chỉ sau:

Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur Hà Nội: số 4 Đường Trần Phú, P.Mỗ Lao, Q.Hà Đông, Hà Nội. (Cổng Học Viện Y Dược Học Cổ Truyền Việt Nam). Điện thoại: 0466.55.65.75 – 0989.55.99.63.

Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur TPHCM: Số 37/3 Đường Ngô Tất Tố, Phường 21 Quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh. Điện thoại: 08.6295.6295 – 09.6295.6295

Nguồn: Truongcaodangduochanoi.vn